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Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

 

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI 

 

MAELEKEZO YA UTOAJI WA VIBALI VYA KUSAFIRISHA MIFUGO KUPITIA MFUMO WA 

TAUSI KATIKA MINADA YA AWALI YA MIFUGO NCHINI 
 

1. UTANGULIZI 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais TAMISEMI imekamilisha usanifu 

na ujenzi wa mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ya Halmashauri uitwaoTAUSI (Mfumo 

mama na POS application). Mfumo huu wa TAUSI unalenga kuziba mianya ya upotevu wa 

mapato na kuimarisha ukusanyaji wa mapato yote ya ndani ya Halmashauri vikiwemo vyanzo 

vya Ushuru wa Minada ya Awali ya Mifugo (Primary Livestock Market Fee) na Tozo ya 

Ugakuzi wa Afya na Usafirishaji wa Mifugo (Animal Health Movement Permit - AHMP).  

 

Kupitia mfumo wa TAUSI, kibali cha kusafirisha Mifugo (Animal Health Movement Permit) 

kinatolewa moja kwa moja kwenye mfumo wa TAUSI kupitia mashine za PoS kikiwa na 

maelezo ya Mifugo inakopelekwa, taarifa za hali ya afya ya mnyama husika pamoja na 

gharama za kibali husika. Aidha, mgawanyo wa fedha za utozaji wa kibali hiki zinakwenda 

moja kwa moja kwenye Akaunti ya Makusanyo ya Halmashauri na Mfuko Mkuu wa Serikali 

(Hazina) kwa kutumia hati moja ya malipo (control number jumuishi inayoanza na Na. 

1002************) 

 

Kufuatia mabadiliko hayo, Ofisi ya Rais TAMISEMI ilizijulisha Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zote nchini kuhusu utaratibu huu mpya wa ukusanyaji wa vyanzo hivi kwenye minada ya awali 

ya mifugo kwa kuzitaka kufanya yafuatayo:- 

i). Kuhuisha (update) toleo la sasa la Mfumo wa TAUSI kwenye PoS zote kwenda toleo ji-

pya la Mfumo wa TAUSI toleo 1013 ili kupata menu ya ukusanyaji wa vyanzo hivi; 

ii). Kuhakikisha wataalam wa Afya ya Mifugo waliopo kwenye Halmashauri wanakuwepo 

kwenye minada ya awali ili kuthibitisha, kutia saini na kugonga mhuri kibali cha ukaguzi 

wa afya na usafirishaji wa mifugo kinachotolewa kupitia PoS; 

iii). Kusisitisha utaratibu wa utoaji wa vibali vya ukaguzi wa afya za mifugo vya kuandikwa 

kwa mkono na badale yake vitumike hivi vinavyotolewa na TAUSI; na 
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iv). Kukusanya na kuwasilisha vitabu vya vibali vya ukaguzi wa afya ya mifugo (AHMP) am-

bavyo vilikuwa vinaendelea kutumika au vilivyoisha Ofisi za Wakuu wa Mikoa kwa 

kuzingatia utaratibu wa mapokezi yake.  

 

2. UTARATIBU WA UKUSANYAJI WA MAPATO KATIKA MINADA YA AWALI YA 

MIFUGO NA UIDHINISHAJI WA VIBALI  

Mara baada ya kuanza kutumika kwa Mfumo wa TAUSI kwenye utoaji wa vibali vya 

ukaguzi na usafirishaji wa Mifugo kutoka kwenye minada ya awali; Watoaji wa vibali hivi 

wanaelekezwa kuzingatia yafuatayo:- 

i). Mkaguzi wa Mifugo aliyeidhinishwa (Inspector) atakagua mifugo wakati wa kuingia 

mnadani kwa kuhakiki taarifa inayohusu mmiliki, idadi, aina na afya ya Mifugo; 

ii). Mkusanyaji wa mapato wa Halmashauri ataingiza taarifa za mnunuzi wa Mifugo 

kwenye mfumo wa TAUSI uliowekwa kwenye PoS kwa kuingiza jina la mfanya-

biashara, Namba ya Simu, Sehemu inakopelekwa Mifugo, njia Mifugo itakayopitia 

(mjina/jina la vituo vya ukaguzi), Idadi na hali ya afya ya mifugo;  

iii). Mara baada ya kuingiza taarifa husika kwa usahihi kwenye mfumo wa TAUSi, 

Mkusanyaji wa mapato atamtolea kibali cha ukaguzi na usafirishaji wa Mifugo mfan-

yabiashara; 

iv). Mkaguzi wa Mifugo aliyeidhinishwa (Inspector) atakipitia kibali kilichotolewa kwenye 

mfumo wa TAUSI na Mkusanyaji wa mapato mnadani na kuweka saini na kukigon-

ga mhuri; na 

v). Kwa kuzingatia udogo wa karatasi ya kibali inaelekezwa Wakaguzi wa vituo vya 

ukaguzi wa Mifugo vilivyoko njiani (check points) kuweka saini na mihuri husika 

nyuma ya kibali cha usafirishaji wa Mifugo kilichotolewa mnadani kwa mtiririko 

kuanzia juu nyuma ya kibali ili wakaguzi wengine waweze kugonga na kusaini chini 

ya mkaguzi wa mwanzo 

 

3. HITIMISHO 

Wataalamu wanakumbushwa kufanya kazi kwa uadilifu na kwa kufuata Miongozo, Kanuni na 

Sheria za Nchi. Ni wajibu wa mtumishi wa umma kujielimisha kila siku kuhusu machapisho 

mbalimbali yanayotoa miongozo ya kazi anazozisimamia 

 

Imetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 


